วันเวลาปัจจุบัน เสาร์ 15 ธ.ค. 2018 6:44 pm

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 17 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: ปรึกษาปัญหาแร็คพวงมาลัยมีเสียงดังและปัญหาเสียงจาก Turbo
โพสต์โพสต์แล้ว: พุธ 17 ก.ค. 2013 12:54 pm 

ขอปรึกษาหน่อยครับ 112 CDi W638 ของผมเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดัง เสียงมันจะดังออกมาจากพวงมาลัยหน่ะครับ ไม่ได้ดังมาจากช่วงล่าง ให้ช่างแถวบ้านดูเค้าว่าน่าจะเป็นปัญหาที่แร็คพวงมาลัย อาจจะต้องเปลี่ยน ผมเลยอยากจะขอคำปรึกษาว่าถ้าต้องเปลี่ยนแร็คพวงมาลัยผมจะหาอะไหล่ทั้งมือหนึ่งและมือสองที่ไหนน่าจะดีที่สุดครับ

ส่วนอีกปัญหาคือมีเสียงลม ซึ่งคิดว่าน่าจะดังมากจาก Turbo เพราะมันจะดังเฉพาะตอนที่เครื่องยนต์รอบสูง เสียงลมจะดังออกมาผ่านช่องแอร์ในรถเลยครับ นอกจากเสียงดังแล้วผมรู้สึกได้ว่าพลังของเครื่องในช่วง kick down ไม่ดีเหมือนก่อนแต่ก็ไม่ถึงกับหายไปเลย ช่างผมว่าน่าจะเป็นปัญหาเกี่ยวกับตัว Turbo มีอะไรหลวม ไม่ทราบมีใครเจอปัญหานี้บ้างครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: ปรึกษาปัญหาแร็คพวงมาลัยมีเสียงดังและปัญหาเสียงจาก Turbo
โพสต์โพสต์แล้ว: พุธ 17 ก.ค. 2013 5:39 pm 

เสียงจากการหมุนพวงมาลัย น่าจะมาจากวงมันสีกับชุดพวงมาลัย หาวาสลีนมาทาน่าจะดีขึ้น
ของผมเคยเป็น ก็ใช้ไปเรื่อยจนไม่มีเสียงเลยไม่ได้ทำไร เสียงมันชอบเป็นตอนหน้าหนาว(เปลี่ยนช่างดีกว่า)

เสียงลมที่ว่ารอดูไปก่อน อาจจะมาจากพวกมูเลย์หน้าเครื่องก็ได้ ใช้ไปก่อนให้เสียงมันชัดๆกว่านี้
อาการคล้ายนี้ผมว่าผมเคยเป็นแต่จำไม่ได้ว่าแก้ไง แต่ไม่น่าใช่เทอร์โบแน่

สองอาการที่ว่ามาอย่าร้อนใจครับเดี๋ยวเสียเวลาเยอะ มันไม่เสียหายกว่าเดิมหรอกครับ
ว่าไปแล้วไอ้เรื่องเสียงนี่เหมือนเล่นซ่อนหาเลยครับ เมื่อก่อนช่างชอบแซวผมว่าหูหาเรื่อง

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: ปรึกษาปัญหาแร็คพวงมาลัยมีเสียงดังและปัญหาเสียงจาก Turbo
โพสต์โพสต์แล้ว: พุธ 17 ก.ค. 2013 7:43 pm 

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

แก้ไขล่าสุดโดย dangsoda เมื่อ อังคาร 17 มี.ค. 2015 7:53 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: ศุกร์ 19 ก.ค. 2013 8:48 am 

ขอบคุณคุณ dangsoda กับคุณ OSK103 มากๆเลยนะครับ สำหรับคำแนะนำ สำหรับอาการเสียงดังมาจากพวงมาลัยจะได้ยินจากภายในห้องโดยสารครับ คือมาจากพวงมาลัย ซึ่งจะเป็นบางช่วงของจังหวะการหมุนของพวงมาลัย ผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่คุณ OSK103 บอกนะครับคือมีการเสียดสีของพวงมาลัย แต่ตอนนี้ที่เพิ่งรู้สึกได้จะเป็นเสียงกึกๆดังมาจากแกนพวงมาลัย แต่จะเป็นเสียงกึกแค่สั้นๆในบางช่วงจังหวะของการหมุนพวงมาลัย รู้สึกจะเฉพาะหมุนพวงมาลัยไปทางขวาครับ อันนี้คงต้องดูหาสาเหตุกันต่อไป แต่ถ้าสมมุติว่าผมต้องเปลี่ยนแร็คจริงๆ ผมคิดว่าก็อยากจะคบกับของใหม่ไปเลยอย่างที่แนะนำนะครับ อยากจะใช้รถคันนี้ยาวๆ พอจะมีร้านอะไหล่ร้านไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ?

สำหรับเรื่องของเสียงลมจากช่องแอร์ที่ผมเดาว่าน่าจะมาจาก Turbo เมื่อวานไฟ EDC โชว์ขึ้นมา แล้วรถก็ไม่สามารถเร่งได้ตามปกติ Turbo ก็ไม่ทำงาน ผมเลยเอารถไปให้ศูนย์ที่เค้ารับซ่อมเฉพาะรถ MB เค้าดูให้ ได้ความว่าสวิทช์ Turbo เสียต้องเปลี่ยนครับ ตอนนี้เลยยังเช็คไม่ได้ว่าเสียงของลมในช่องแอร์มาจากไหน

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: ศุกร์ 19 ก.ค. 2013 9:05 am 

เxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

แก้ไขล่าสุดโดย dangsoda เมื่อ อังคาร 17 มี.ค. 2015 7:54 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: เสาร์ 15 มี.ค. 2014 12:17 pm 

มา update และขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมเอารถเข้าไปให้ช่างกบซ่อมเมื่อเดือนที่แล้ว อาการต่างๆก็แก้ได้เกือบหมดแล้วยกเว้นเรื่องของ Turbo ทางช่างกบแจ้งว่า turbo เสียน่าจะมีปัญหาที่ใบพัดหรือไม่ก็แกน turbo ผมลองปรึกษาคุณกฤษณ์ดู เลยได้คำแนะนำให้ลองสั่ง turbo rebuild จาก eBay ดู ผมลองติดต่อดูแล้ว และแจ้งกับทางเมืองนอกว่ารถผมเป็นเครื่อง 112 CDi W638 เค้าบอกว่า turbo ตัวนี้เลยครับ

http://www.ebay.de/itm/Turbolader-Merce ... TQ:DE:1123

อยากถามตามนี้ครับ:
1. อยากขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกหน่อยครับว่า turbo ตัวนี้น่าจะถูกต้องตาม spec เครื่องของผมมั๊ยครับ? กลัวสั่งผิดอ่ะครับ
2. พอจะมีใครทราบบ้างว่ามี web ไหนที่เช็คข้อมูล VIN number ของรถเราได้เหมือนกับ RealOEM.com แบบ BMW มั๊ยครับ?

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: อาทิตย์ 16 มี.ค. 2014 8:25 am 

Att เขียน:
มา update และขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมเอารถเข้าไปให้ช่างกบซ่อมเมื่อเดือนที่แล้ว อาการต่างๆก็แก้ได้เกือบหมดแล้วยกเว้นเรื่องของ Turbo ทางช่างกบแจ้งว่า turbo เสียน่าจะมีปัญหาที่ใบพัดหรือไม่ก็แกน turbo ผมลองปรึกษาคุณกฤษณ์ดู เลยได้คำแนะนำให้ลองสั่ง turbo rebuild จาก eBay ดู ผมลองติดต่อดูแล้ว และแจ้งกับทางเมืองนอกว่ารถผมเป็นเครื่อง 112 CDi W638 เค้าบอกว่า turbo ตัวนี้เลยครับ

http://www.ebay.de/itm/Turbolader-Merce ... TQ:DE:1123

1. อยากขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกหน่อยครับว่า turbo ตัวนี้น่าจะถูกต้องตาม spec เครื่องของผมมั๊ยครับ? กลัวสั่งผิดอ่ะครับ
2. พอจะมีใครทราบบ้างว่ามี web ไหนที่เช็คข้อมูล VIN number ของรถเราได้เหมือนกับ RealOEM.com แบบ BMW มั๊ยครับ?

Turboเสีย มันเสียยังไงครับ?
Turbo มันคือกังหันดูดอากาศ ใช้แรงดันของไอเสียไปหมุนกังหันด้านนึง แล้วกังหันอีกด้านนึงใช้แกนเดียวกันหมุนดูดอากาศ
Turbo จะเสียได้คือ กังหันไม่หมุน หรือใบพัดturbine ด้านใดด้านหนึ่งหรือทั้งสองด้าน สึกจนตัดลมไม่ได้ปริมาณ
Turbine ไม่หมุนมาจากเรื่องเดียวคือแกนขาด ถ้าแกนขาดรถก็ไปไหนไม่ได้แล้วครับ ส่วนใบพัดสึกก็ต้องไปดูที่ตัวใบล่ะครับ แต่ลองใช้ตรรกคิดดูครับอะไรจะทำให้ใบพัดที่ทำจากอัลลอยสึกได้ แล้วสิ่งที่ทำให้ใบพัดสึกได้มันไม่ถูกดูดเข้าไปในเครื่องเหรอครับ มีโอกาสเกิดขึ้นได้กี่% แล้วเครื่องยนต์จะไม่เสียหายไปแล้วเหรอครับ
ตัวTurbo ความเป็นไปได้น้อยมากครับ แต่ ที่เป็นไปได้ คืออุปกรณ์ส่วนควบของตัวTurbo เป็นพวกอุปกรณ์ควบคุมแรงดันอากาศในระบบไอดีครับ ไม่ว่าจะเป็นเวสต์เกต หรืออุปกรณ์อิเลคทรอนิคที่เข้ามาควบคุมการทำงาน เช่นสวิทช์เทอร์โบที่ช่างว่า หรือแอร์โฟล เป็นต้น(หมายถึงมีอีกหลายชิ้นครับ ผมไม่ทราบจริงๆว่ามีกี่ชิ้นส่วนขึ้นอยู่กับการออกแบบของวิศวกร) ส่วนนึ้จะเป็นผลโดยตรงกับปริมาณอากาศที่เข้าห้องเผาไหม้ ซึ่งส่งผลต่อกำลังของเครื่องยนต์โดยตรง
ถ้าใบพัดสึกจริงไม่ว่าจะด้านใด ไม่ลองซ่อมดูล่ะครับ เปลี่ยนใบ เปลี่ยนแกน ช่างเทอร์โบเมืองไทยทำได้สบาย มันไม่ต่างจากTurbo รถกระบะดีเซลทั่วๆไปครับ อย่าไปคิดว่ามันเป็นเบนซ์ ลองเช็คราคาดูก่อนครับ
เหมือนจะเคยได้ยินว่าTurboของเครื่องตัวนี้ยี่ห้อ IHI
Isuzu D-max ก็ใช้ Turbo IHI เหมือนกันครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: อาทิตย์ 16 มี.ค. 2014 9:13 am 

Vito638 เขียน:
Att เขียน:

Turboเสีย มันเสียยังไงครับ?
Turbo มันคือกังหันดูดอากาศ ใช้แรงดันของไอเสียไปหมุนกังหันด้านนึง แล้วกังหันอีกด้านนึงใช้แกนเดียวกันหมุนดูดอากาศ
Turbo จะเสียได้คือ กังหันไม่หมุน หรือใบพัดturbine ด้านใดด้านหนึ่งหรือทั้งสองด้าน สึกจนตัดลมไม่ได้ปริมาณ
Turbine ไม่หมุนมาจากเรื่องเดียวคือแกนขาด ถ้าแกนขาดรถก็ไปไหนไม่ได้แล้วครับ ส่วนใบพัดสึกก็ต้องไปดูที่ตัวใบล่ะครับ แต่ลองใช้ตรรกคิดดูครับอะไรจะทำให้ใบพัดที่ทำจากอัลลอยสึกได้ แล้วสิ่งที่ทำให้ใบพัดสึกได้มันไม่ถูกดูดเข้าไปในเครื่องเหรอครับ มีโอกาสเกิดขึ้นได้กี่% แล้วเครื่องยนต์จะไม่เสียหายไปแล้วเหรอครับ
ตัวTurbo ความเป็นไปได้น้อยมากครับ แต่ ที่เป็นไปได้ คืออุปกรณ์ส่วนควบของตัวTurbo เป็นพวกอุปกรณ์ควบคุมแรงดันอากาศในระบบไอดีครับ ไม่ว่าจะเป็นเวสต์เกต หรืออุปกรณ์อิเลคทรอนิคที่เข้ามาควบคุมการทำงาน เช่นสวิทช์เทอร์โบที่ช่างว่า หรือแอร์โฟล เป็นต้น(หมายถึงมีอีกหลายชิ้นครับ ผมไม่ทราบจริงๆว่ามีกี่ชิ้นส่วนขึ้นอยู่กับการออกแบบของวิศวกร) ส่วนนึ้จะเป็นผลโดยตรงกับปริมาณอากาศที่เข้าห้องเผาไหม้ ซึ่งส่งผลต่อกำลังของเครื่องยนต์โดยตรง
ถ้าใบพัดสึกจริงไม่ว่าจะด้านใด ไม่ลองซ่อมดูล่ะครับ เปลี่ยนใบ เปลี่ยนแกน ช่างเทอร์โบเมืองไทยทำได้สบาย มันไม่ต่างจากTurbo รถกระบะดีเซลทั่วๆไปครับ อย่าไปคิดว่ามันเป็นเบนซ์ ลองเช็คราคาดูก่อนครับ
เหมือนจะเคยได้ยินว่าTurboของเครื่องตัวนี้ยี่ห้อ IHI
Isuzu D-max ก็ใช้ Turbo IHI เหมือนกันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อสังเกตครับ อาการรถก่อนเอาเข้าไปซ่อมจะมีอาการเหมือน boost มาไม่เต็มและมีเสียงลมได้ยินเข้ามาถึงในห้องโดยสาร พอเอารถเข้าไปซ่อมได้รับแจ้งว่า turbo น่าจะมีปัญหา ตอนนี้รับรถมาใช้ก่อนซึ่งขณะนี้ turbo ไม่ทำงานเลยครับ รู้สึกว่า turbo ของ 112 CDi จะเป็น Garrett นะครับ ยังไงจะตรวจสอบรถดูอีกทีแล้วกันครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: อาทิตย์ 16 มี.ค. 2014 12:15 pm 

เสียงลมที่ว่าเป็นเสียงหอนของเทอร์โบหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นเสียงระบายของเวสต์เกต เผอิญว่าเทอร์โบมันติดตั้งอยู่ตรงตำแหน่งหลังตู้แอร์พอดีเลย เสียงมันจะก้องอยู่แถวๆนั้น
ถ้าเป็นเสียงหอน ก็ลองดูที่ประเก็นที่ตัวเทอร์โบด้วยก็ได้ครับ ประเก็นแตกก็มีเสียงหอน บูสท์ก็ไม่มา แต่จะมีกลิ่นไอเสียในห้องเครื่อง

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: อังคาร 18 มี.ค. 2014 7:29 pm 

สงสัยจะเป็นวาล์วตัวตัดแรงดัน ใช้ตังต์หมื่นนึง

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 17 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2  ต่อไป

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง